Cụ thể, theo quy định tại Điều 115 Bộ Luật Lao động 2012, dịp Giỗ tổ Hùng Vương và các ngày 30-4 và 1-5, người lao động (NLĐ) được nghỉ làm việc và hưởng nguyên lương.

Cụ thể, theo quy định tại Điều 115 Bộ Luật Lao động 2012, dịp Giỗ tổ Hùng Vương và các ngày 30-4 và 1-5, NLĐ được nghỉ làm việc và hưởng nguyên lương.

Trường hợp NLĐ đi làm vào những ngày này sẽ được hưởng chế độ lương đặc biệt.

Đi làm dịp Giỗ tổ Hùng Vương, 30-4 và 1-5, NLĐ được tính lương thế nào? - Ảnh 1.

Theo quy định của Bộ Luật Lao động 2012, khi làm việc vào ngày Giỗ tổ Hùng Vương, nghỉ lễ 30-4 và mùng 1-5, người lao động được hưởng 300% lương làm thêm giờ

Căn cứ theo khoản 1 Điều 97 Bộ Luật Lao động năm 2012 quy định, NLĐ làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau: Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%; vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%; vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

Do đó, nếu NLĐ đi làm vào ngày Giỗ tổ, 30-4 và 1-5 sẽ được hưởng ít nhất bằng 300% mức lương ngày bình thường.

Năm nay, Giỗ Tổ Hùng Vương ngày 10.3 Âm lịch (tức là ngày 2.4 Dương lịch) rơi vào ngày thứ Năm. Do vậy, cán bộ, công chức, viên chức và NLĐ của các cơ quan hành chính, sự nghiệp tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội được nghỉ 1 ngày mà không được hoán đổi ngày nghỉ hay nghỉ kèm ngày cuối tuần như năm trước đó.

Dịp nghỉ lễ Ngày Chiến thắng 30-4 và Ngày Quốc tế Lao động 1-5, NLĐ được nghỉ 4 ngày liên tục do 2 ngày lễ rơi vào thứ Năm và thứ Sáu nên ngoài ngày nghỉ chính thức theo Bộ Luật Lao Động hiện hành, NLĐ được nghỉ thêm 2 ngày nghỉ cuối tuần. Như vậy, trong dịp này, NLĐ được nghỉ từ 30.4 – 3.5. Đây là kỳ nghỉ dài thứ 2 sau dịp tết Nguyên đán. Các cơ quan, đơn vị không thực hiện nghỉ cố định thứ Bảy và Chủ nhật hằng tuần sẽ căn cứ vào chương trình, kế hoạch cụ thể của đơn vị để bố trí lịch nghỉ cho phù hợp.


Tin, ảnh: A.Khánh