Tôi vừa nhận được tin báo em trai 16 tuổi bị bạn bè rủ rê đã cùng thuê nhà nghỉ để chơi ma túy đá và hút bóng cười? (Độc giả Hà Nguyễn)

Vậy em tôi có bị xử lý hình sự hay không?

Luật sư trả lời

Theo khoản 1 Điều 21 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013: Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đến 1.000.000 đồng với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy.

Hành vi sử dụng trái phép chất ma túy không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Bên cạnh đó, tại điểm a khoản 1 Điều 5 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 cũng quy định về đối tượng bị xử lý vi phạm hành chính như sau: Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi bị xử phạt vi phạm hành chính về vi phạm hành chính do cố ý; người từ đủ 16 tuổi trở lên bị xử phạt vi phạm hành chính về mọi vi phạm hành chính.

Như vậy, em bạn có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đến 1.000.000 đồng với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy.

Luật sư, Thạc sĩ Phạm Quốc Bảo
Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội